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DIBAJI

Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania (TPSC) kilianzishwa 
mwaka 2000 chini ya Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya 
mwaka 1997. Lengo la kuanzishwa kwa Chuo ni kuziba pengo 

lililokuwepo kwa muda mrefu la kuwa na chombo cha kutoa mafunzo, 
kufanya tafiti tumizi na kutoa shauri za kitaalamu kwa watumishi wa 
umma kulingana na mabadiliko ya mahitaji ya utumishi wa umma 
katika kuhudumia umma.

Mkataba huu wa huduma kwa mteja una lengo la kuwajulisha wateja 
kuhusu huduma zinazotolewa na Chuo pamoja na viwango vya 
kuzingatia, nia hasa ikiwa ni kukidhi matarajio ya wateja wa Chuo na 
kuwapa fursa ya kuweza kutoa maoni na mapendekezo yao kutokana 
na huduma wanazopewa. 

Ni matarajio yangu kwamba, mkataba huu utakuwa chachu ya 
kuboresha utoaji huduma za Chuo ili kuwaridhisha wateja wetu 
na hivyo kuchangia uboreshaji wa huduma za umma kwa ujumla. 
Tunawakaribisha wote watakaosoma mkataba huu kutoa maoni yao 
na kushirikiana nasi katika kuutekeleza Mkataba huu wa Huduma 
kwa Mteja.

Asanteni sana.

Dkt. Ernest Francis Mabonesho
KAIMU MKUU WA CHUO/ MTENDAJI MKUU
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1.0	 DIRA, DHIMA NA MAADILI YETU 

1.1	 Dira
	 “Kuwa kituo cha ubora katika kuwezesha kubadilishana maarifa 

katika utoaji wa huduma bora za umma”

1.2	 Dhima
	 “Kujenga Uwezo na Ujuzi wa sekta ya umma na binafsi kupitia 

mafunzo, tafiti mbalimbali, ushauri wa kitaalamu na majukwaa 
ya ushirikishaji ya teknolojia kwa utoaji wa huduma bora”

1.3	 Maadili yetu
i.	 Kuthamini Mteja: Tutatoa huduma bora ili kukidhi 

mahitaji na matarajio ya wadau.

ii.	 Uadilifu: Tunazingatia viwango vya juu zaidi vya kimaadili, 
uaminifu na kuzingatia Utawala Bora katika kutekeleza 
majukumu.

iii.	 Ubunifu: Tunadumisha ubunifu endelevu katika matumizi 
ya technolojia zinazofaa ili kukuza na kutoa huduma bora.

iv.	 Weledi: Tunazingatia kiwango cha juu cha umahili na 
viwango bora katika kutekeleza majukumu ili kukidhi 
mahitaji na matarajio ya wadau.

v.	 Kutoa Huduma bila upendeleo: Tunazingatia usawa na 
kuepuka ubaguzi wa aina yoyote ya upendeleo katika utoaji 
wa huduma.

vi.	 Ushirikiano katika Kazi: Tunajenga na kuhimiza uhusiano 
wa kikazi wa kirafiki na shirikishi miongoni mwa watumishi 
katika kufikia malengo ya kitaasisi.
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2.0	 MADHUMUNI YA MKATABA
Madhumuni ya mkataba huu wa huduma kwa mteja ni kuwajulisha 
wateja na wadau wetu kuhusu huduma zitolewazo na Chuo, viwango 
vya ubora na namna huduma hizo zinavyotolewa. Mkataba huu, pia 
unaonesha utayari wetu katika kukidhi matarajio ya wateja, na kwa 
upande mwingine unataja wajibu wa mteja ili kutuwezesha kumpa 
huduma bora. Mkataba huu pia umeweka mfumo wa kupokea na 
kushughulikia mrejesho wa kutoka kwa wateja. 

3.0	 WATEJA NA WADAU WAKUU WA CHUO 
Wateja wa Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania wanajumuisha 
wafuatao:
i.	 Wanachuo wa kozi za muda mrefu;
ii.	 Washiriki wa kozi mbalimbali za muda mfupi;
iii.	 Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 

Bora; 
iv.	 Bodi ya Ushauri ya Chuo.
v.	 Wizara, Idara za Serikari zinazojitegemea, Taasisi za Umma na 

Wakala za Serikali;
vi.	 Mamlaka za Serikali za Mitaa na Tawala wa Mikoa;
vii.	 Vyama vya Wafanyakazi;
viii.	 Balozi, Asasi zisizo za kiserikali;
ix.	 Wadau wa maendeleo;
x.	 Sekta binafsi;
xi.	 Wahitimu, washindani;
xii.	 Watoa huduma;
xiii.	 Mamlaka za udhibiti;
xiv.	 Watunga sera;
xv.	 Wanasiasa na umma kwa ujumla; na
xvi.	 Jumuiya za Maendeleo ya technolojia duniani.
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4.0	 HUDUMA ZETU
4.1	 Mafunzo ya Muda Mfupi
	 Tunatoa mafunzo ya muda mfupi yasiyozidi miezi sita kulingana 

na mahitaji ya wadau yanayolenga kuboresha utendaji kazi. 
Mafunzo haya yanatolewa kwa njia ya ana kwa ana au kwa njia 
ya teknolojia ya mawasiliano (Video Conference) katika hatua 
mbalimbali za utumishi wa Umma, kuanzia anapoingia kwenye 
utumishi wa umma hadi anapostaafu utumishi wa umma.

4.2	 Mafunzo ya Mitihani ya Utumishi wa Umma
	 Tunatoa mafunzo ya maandalizi ya kufanya mitihani ya 

Watumishi wa Umma kwa muda wa mwezi mmoja kabla ya 
mitihani. Mafunzo haya hulenga kuwawezesha washiriki kupata 
sifa za upandishwaji wa madaraja kwa mujibu wa kada zao.

4.3	 Mafunzo ya Muda Mrefu
	 Tunatoa mafunzo ya muda mrefu katika nyanja za Uhazili, 

Menejimenti ya Kumbukumbu na Nyaraka, Utawala wa Umma, 
Utawala wa Serikali za Mitaa, Menejimenti ya Rasilimali Watu, 
na Menejimenti ya Ununuzi na Ugavi katika ngazi ya Astashada, 
Stashahada na Shahada. Kwa ngazi zote zinatambuliwa na 
vyombo vyenye dhamana ya udhibiti wa ubora wa elimu 
ambavyo ni Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi (NACTVET) na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU).

4.4	 Utafiti Tumizi
	 Tunafanya tafiti tumizi zinazolenga kusaidia sekta ya umma 

na sekta binafsi ili kutatua masuala ya kiuongozi na kiutawala 
katika harakati za uharakishaji wa maendeleo. Maeneo ya utafiti 
ni pamoja na; uwajibikaji wa pamoja, urahisishaji wa taratibu 
za kazi, uzalishaji, tathmini za mahitaji ya mafunzo, utafiti wa 
utoaji huduma, utafiti unaomhusu mtu mmoja mmoja, tathmini 
ya (athari) matokeo, usimamizi na tafiti za tathmini, na matumizi 
ya TEHAMA.
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4.5	 Ushauri wa Kitaalam
	 Tunatoa ushauri wa kitaalamu katika nyanja za; usimamizi 

wa kimkakati, mkataba wa huduma kwa mteja, uundaji upya 
wa kitaasisi, miundo ya kiutumishi, usimamizi wa rasilimali 
watu, mifumo ya usimamizi wa kumbukumbu, uongozi wa 
uendeshaji wa ofisi, mifumo ya usimamizi wa mali na fedha, 
mifumo ya usimamizi wa utendaji, uanzishwaji wa programu za 
VVU na UKIMWI mahala pa kazi, usimamizi wa anuwai za jamii, 
TEHAMA, na programu za ustawi wa wafanyakazi mahala pa 
kazi.

4.6	 Machapisho
	 Tunatoa huduma za uchapishaji zinazojumuisha machapisho ya 

majarida, vitabu na matokeo ya tafiti.

4.7	 Malazi
	 Tunatoa huduma ya malazi kwa wanachuo, yenye huduma 

muhimu kama vile umeme na maji kwa gharama nafuu kwa 
wanachuo katika Kampasi ya Tabora. 

4.8	 Burudani, Michezo na Kumbi
	 Tunatoa huduma ya viwanja vya michezo mbalimbali na kumbi 

za mikutano katika matawi yetu.

5.0	 VIWANGO VYA HUDUMA ZETU

5.1	 Mafunzo ya Muda Mfupi

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kutoa uthibitisho wa 
kukubaliwa kuhudhuria 
mafunzo ya muda mfupi 

Siku saba (7) kabla ya 
mafunzo kuanza

2. Kutoa vyeti vya mahudhurio 
ya mafunzo ya muda mfupi 

Siku ya mwisho ya mafunzo 
yanayofanyika
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5.2	 Mafunzo ya Mitihani ya Utumishi wa Umma

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kutoa kalenda ya 
Mafunzo

Miezi mitatu (3) kabla ya 
mafunzo kuanza

2. Kuendesha mitihani ya 
Utumishi wa Umma 

Mara mbili (2) kwa mwaka 
Februari na Julai

3. Kutoa matokeo ya 
Mitihani ya Utumishi wa 
Umma 

Ndani ya siku 60 baada ya 
tarehe ya mwisho ya kufanya 
mitihani

5.3	 Mafunzo ya Muda Mrefu

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kutoa taarifa kwa Wanachuo 
waliochaguliwa kujiunga 
na Chuo cha Utumishi wa 
Umma 

Ndani ya siku saba (7) mara 
baada ya kupokea orodha 
ya waombaji waliohakikiwa 
kutoka Mamlaka husika.

2. Kutoa ratiba ya awali ya 
Mafunzo kwenye mbao za 
matangazo 

Siku saba (7) kabla ya 
kuanza muhula

3. Kutoa alama za maendeleo 
ya kitaaluma (Continuous 
Assessment)

Ndani ya siku tano (5) 
kabla ya kuanza mitihani ya 
mwisho wa muhula 

4. Kutoa matokeo ya awali ya 
mwisho wa muhula

Wiki tatu (3) baada ya 
kufanya mitihani ya mwisho 
ya muhula

5. Kutoa matokeo ya awali ya 
mitihani ya marudio 

Wiki mbili (2) baada ya 
tarehe ya mwisho ya kufanya 
mitihani ya marudio

6. Kutoa majibu ya Rufaa ya 
matokeo

Ndani ya siku 14 baada 
kupokea fomu za rufaa toka 
kwa muhusika
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Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

7. Kutoa matokeo 
yaliyopitishwa na 
yaliyothibitishwa na Bodi ya 
Chuo

Ndani ya siku tatu (3) 
baada ya kupitisha na 
kuthibitishwa na Bodi ya 
Chuo

8. Kutoa taarifa ya maendeleo 
ya kitaaluma (progress 
report) ya mwanachuo 

Ndani ya siku mbili (2) 
baada ya kupokea maombi 
ya mwanchuo

9. Katoa hati za matokeo 
(transcript) ya mitihani 

Ndani ya siku saba (7) baada 
ya kutolewa kwa matokeo 
yaliyopitishwa rasmi na 
Chuo

10. Kutoa vyeti vya kuhitimu Ndani ya mwezi mmoja (1) 
baada ya mahafali

11. Kutoa huduma za maktaba 
kwa wateja na wadau wa 
ndani 

Saa 12 kwa siku za kazi

12. Kusajili mwanachuo Ndani ya siku tatu (3) baada 
ya kuripoti chuoni

13. Kutoa kitambulisho cha 
Mwanachuo

Ndani ya siku saba (7) baada 
ya kakamilisha taratibu zote 
za usajili

5.4	 Utafiti Tumizi

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kutoa ripoti za matokeo ya 
tafiti mbalimbali 

siku saba (7) baada ya 
kuchapishwa kwa ripoti ya 
mwisho
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5.5	 Ushauri wa Kitaalam

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

Kuwasilisha ripoti ya 
ushauri 

Ndani ya siku tatu (3) kabla 
ya tarehe ya mwisho

5.6	 Machapisho

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kukiri kupokea makala Mara baada ya Makala 
kupokelewa

2. Kuchakata makala 
iliyowasilishwa na 
kuwafahamisha wateja

Ndani ya siku 45 za kazi

3. Kuchapisha makala 
zilizokubalika katika Jarida 
la Chuo cha Utumishi wa 
Umma Tanzania

Mara mbili (2) kwa mwaka 
(Juni, Desemba)

5.7	 Malazi

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kupanga huduma za malazi 
kwa wanafunzi

Wiki mbili (2) kabla ya 
kuanza muhula mpya wa 
masomo

2. Kukabidhi magodoro na 
funguo za vyumba kwa 
wanachuo

Mara baada ya kulipa ada ya 
bweni na kusajiliwa

3. Kupokea magodoro na 
funguo za vyumba kutoka 
kwa wanachuo

Mara baada ya mitihani ya 
muhula kukamilika

4. Ukaguzi na utoaji wa taarifa 
juu ya hali ya jumla ya 
malazi

Kila baada ya mwisho wa 
muhula
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5.8	 Michezo na Kumbi

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kutoa mrejesho wa maombi 
ya kutumia viwanja na 
kumbi

Ndani ya siku tano (5) baada 
kupokea maombi

5.9	 Wafanyakazi wa Taasisi

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kushughulikia na kulipa 
madai ya ndani ya 
Wafanyakazi wa Chuo 

Ndani ya siku tano (5) za 
kazi kuanzia terehe ya 
kupokea nyaraka sahihi na 
madai halisi

2. Kulipa mishahara ya ndani 
na posho za watumishi wa 
Chuo 

Kabla ya tarehe 28 ya kila 
mwezi

3. Tutashughulikia na kulipa 
stahiki mbali mbali za 
watumishi

Ndani ya siku tano (5) za 
kazi kuanzia tarehe ya 
kupokea nyaraka sahihi za 
madai halali

4. Kushughulikia maombi 
ya manunuzi ya vifaa 
vya kufanyia kazi kwa 
Watumishi wa Chuo

Ndani ya siku mbili (2) 
za kazi kuanzia tarehe ya 
kupokea maombi sahihi.

5. Kushughulikia maombi ya 
likizo za watumishi wa 
Chuo 

Ndani ya siku tatu (3) 
kuanzia tarehe ya kwanza 
ya kupokea nyaraka zote 
muhimu.

6. Kunatoa fursa ya 
kumuendeleza mfanyakazi 
katika fani yake kwa kozi 
fupi 

Mara moja kila baada ya 
miaka mitatu.
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5.10 Huduma nyinginezo

Na. Huduma Muda wa kutoa huduma

1. Kupokea simu Ndani ya miito mitatu (3) ya 
simu

2. Kukiri kupokea na kujibu 
maulizo yaliyowasilishwa 
kwa maandishi

Ndani ya siku tano (5) tangu 
siku ya kupokea ulizo

3. Kukiri kupokea barua pepe 
za kiofisi

Ndani ya saa (24) baada ya 
kupokea barua pepe ya ofisi

4. Kujibu barua pepe za wateja Ndani ya siku tatu (3) tangu 
kuzipokea

6.0	 WAJIBU WA CHUO KWA MTEJA
	 Wajibu wa Chuo kwa wateja na wadau wetu itakuwa kama 

ifuatavyo:
i.	 Kutoa huduma kwa viwango vilivyokubalika;
ii.	 Kutoa huduma bora, kwa wakati na kwa kuzingatia weledi;
iii.	 Kuwajali wateja wetu;
iv.	 Kutoa taarifa sahihi na kwa wakati kwa wateja, katika lugha 

nyepesi;
v.	 Kukiri na kushughulikia malalamiko ya wateja;
vi.	 Kuwaheshimu wateja;
vii.	 Kutoa ushirikiano kwa wateja kwa lengo la kukuza 

mahusiano mazuri;
viii.	 Kufanya uchunguzi kwa wakati dhidi ya malalamiko yote 

yanayowasilishwa Chuoni na kutoa mrejesho inapostahili 
baada ya kukamilisha uchunguzi;

ix.	 Kutoa huduma kwa haki bila upendeleo kwa wateja wote 
wa Chuo;
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x.	 Kuzingatia sheria, kanuni na taratibu katika kutoa huduma; 
na 

xi.	 Kuzingatia na kuheshimu mawazo na maoni ya wateja 
wetu. 

7.0	 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA
7.1	 Haki ya Mteja

i.	 Kupewa huduma kulingana na ahadi za mkataba huu;
ii.	 Kutoa mrejesho wa huduma; 
iii.	 Kupewa faragha na kutunziwa Siri;
iv.	 Kupata huduma zitolewazo na Chuo, kutumia majengo na 

vifaa pamoja; 
v.	 kupata taarifa muhimu za upatikanaji wa huduma;
vi.	 Kuwasilisha malalamiko; na
vii.	 Kupokea huduma katika hali ya kujaliwa, kutambuliwa na 

kuheshimiwa. 

7.2	 Wajibu wa mteja
i.	 Kufuata Sheria, Kanuni na taratibu zinazotumika Chuoni 

pamoja na usimamizi wa sheria, kanuni na taratibu za 
utumishi wa umma;

ii.	 Kuheshimu na kufuata makubaliano na masharti ya 
mkataba wa huduma kwa mteja;

iii.	 Kuheshimu na kuthamini Watumishi wa Chuo na watoa 
huduma wengine;

iv.	 Kulipia kwa wakati huduma wanazotarajia kupatiwa;
v.	 Kutokutoa rushwa au ushawishi wa aina yeyote ile kwa 

watumishi wa Chuo na watoa huduma wengine kwa nia ya 
kupata upendeleo;
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vi.	 Kutumia vifaa na vitendea kazi vya Chuo cha Utumishi wa 
Umma kwa uangalifu na kufidia uharibifu wowote atakao 
sababisha; 

vii.	 Kutoa Mrejesho iwapo huduma za Chuo hazikukidhi 
matarajio; na

viii.	 Kutoa taarifa kamilifu, kwa wakati na zilizo sahihi 
kuhusiana na huduma inayohitajika kutoka kwenye Chuo. 

8.0	 MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA
Tunaahidi kutoa huduma bora kwa malengo ya kutimiza matarajio 
ya wateja wetu. Tunatoa rai kwa wateja na wadau kutoa maoni, 
mapendekezo na ushauri malalamiko au pongezi kwa malengo 
ya kuboresha huduma na utoaji wa huduma. Mteja anaweza kutoa 
mrejesho kupitia njia zifuatazo: - Barua pepe, njia ya posta, Nukushi, 
Simu, ana kwa ana, sanduku la maoni, Facebook, Instagram na Twitter.  

9.0	 UTAMBULISHO NA NJIA YA MAWASILIANO
Makao Makuu ya Chuo cha Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania 
yapo Dar es Salaam. Mawasiliano na ofisi yetu yanaweza kufanyika 
kupitia anuani ifuatayo:

Mkuu wa Chuo, 
Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania,
S.L.P. 2574, Barabara ya Bibi Titi, Dar es Salaam.
Simu: +255 22 2152982-3
Pepesi/nukushi: +255 22 2152933
Baruapepe: tpsc@tpsc.go.tz
Wavuti/tovuti: www.tpsc.go.tz
Facebook: Tpsc Headquarters
Instagram: @tpsctz
Twitter: OfficialTpsc
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MUDA WA KAZI
Saa za kazi za Taasisi ni kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni 
kuanzia siku ya Jumatatu hadi Ijumaa isipokuwa siku za sikukuu za 
kitaifa.

Pia mawasiliano yanaweza kufanyika kupitia anuani za Chuo cha 
Utumishi wa Umma Tanzania zifuatazo.

DAR ES SALAAM:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania,
Barabara ya Magogoni,
S.L.P. 2574 Dar es Salaam.
Simu: +255 22 2131849/2123547/9
Pepesi/nukushi: +255 22 2131849
Baruapepe: dsm@tpsc.go.tz

TABORA:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Tabora,
S.L.P. 329, Tabora.
Simu: +255 26 2604537
Nukushi: +255 2604537
Baruapepe: tabora@tpsc.go.tz

MTWARA:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Mtwara,
S.L.P 1051, Mtwara.
Simu: +255 23 233330
Nukushi: +255 23 2333300
Baruapepe: mtwara@tpsc.go.tz
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SINGIDA:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Singida,
S.L.P 1534, Singida.
Simu: +255 26 2503082
Pepesi: +255 26 2503082
Baruapepe: singida@tpsc.go.tz

TANGA:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Tanga,
S.L.P 750, Tanga.
Simu: +255 27 2642146
Nukushi: +255 27 2642147
Baruapepe: tanga@tpsc.go.tz

MBEYA:
Mkurugenzi wa Kampasi,
Chuo cha Utumishi wa Umma Mbeya,
S.L.P 1207, Mbeya.
Simu: + 255 25 2502523
Nukushi: +255 25 2502627
Baruapepe: mbeya@tpsc.go.tz

KITUO CHA MAFUNZO KWA NJIA YA MTANDAO:
Meneja wa Kituo,
S.L.P 2287, Dar es Salaam.
Simu: +255736700706
Barua pepe: glc@tpsc.go.tz
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MKATABA WA HUDUMA
KWA MTEJA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
NA UTAWALA BORA

CHUO CHA UTUMISHI WA UMMA TANZANIA
(TPSC)

CHUO CHA UTUMISHI WA UMMA TANZANIA
Barabara ya Bibi Titi,

S.L.P. 2574, Dar es Salaam - TANZANIA
Simu: +255 22 2152982-3

Pepesi/nukushi: +255 22 2152933
Baruapepe: tpsc@tpsc.go.tz

Wavuti/tovuti: www.tpsc.go.tz
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